Page 248 - Draughtsaman Civil 1st Year - TP - Gujarathi
P. 248

બાાંધકામ (Construction)                                                              અભ્્યાસ 1.16.73
       ડ્્રાફ્્ટ્સમેન સસવિલ (Draughtsman Civil) - લેિલિલગ


       લેિલિલગ સિવેક્ષણમાં અનુપસ્સ્ત ડ્ેિંાની ગણતરી કરયો (Calculate missing data in levelling
       survey)

       ઉદ્ેશ્્યયો : આ કસરતના અંતે તમે સમર્્થ હશો
       •  લેિલ બુક માંથી ધચહ્નિત (x) એન્ટ્રીઓની ગણતરી કરયો
       •  સંપૂણ્ભ અંકગણણત તપાસ
       •  વિવિધ સમસ્્યાઓ હલ કરયો.


          જરૂરર્યાતયો (Requirements)

          િંૂલ્સ/ઇન્સસ્ટ્્રુમેન્ટ (Tools/Instruments)       સામગ્ી (Materials)

          •  ટ્રાઈપોડ સાર્ે ડમી લેવલ          - 1 No.       •  લેવલ ફીલ્ડ બુક                      - 1 No.
          •  ટેસલસ્ોપ લવિવગ સ્ટાફ             - 1 No each.  •  પેન્ન્સલ                            - 1 No.
          •  પેગ, હર્ોડી                      - 1 No each.  •  ઇરેઝર                               - 1 No.


       કાર્્થપદ્ધતત (PROCEDURE)

       કાર્્થ 1 : નીચે આપેલ સ્તર પુસ્તક માંથી (x) ધચહ્નિત એન્ટ્રીઓની ગણતરી કરયો.


          સ્ટ્ેશન      પાછળની     આંતર         આગળની        ઉદ્ય        પડ્વું        ઘિંાડ્ેલ સ્તર (RL)
                       દૃષ્્ટિં   દૃષ્્ટિં     દૃષ્્ટિં

             1         1.816      -            -            -           -             33.500
             2         -          x            -            -           -             34.105
             3         -          x            -            -           -             34.372
             4         x          -            x            -           -             35.024
             5         -          0.917        -            -           -             35.668
             6         -          1.312        -            -           -             x
             7         -          -            1.184        -           -             x


       ઉકેલ:
       (i)  સ્ટેશન 1 નું R.L = 33.500                       (iii) સ્ટેશન 3 ર્ી સ્ટેશન 4 સુધીનો ઉદર્ = 35.024 - 34.372 = 0.652m.

          સ્ટેશન 2 નું R.L = 34.105                            સ્ટેશન 4 = 0.944 - 0.652 = 0.292 પર F.S
          સ્ટેશન 1 ર્ી સ્ટેશન 2 સુધીનો વધારો = 34.105 - 33.500 = 0.605m.     સ્ટેશન 4 ર્ી સ્ટેશન 5 = 35.668 - 35.024 = 0.644 મી.
          સ્ટેશન 1 = 1.816 પર B.S                              સ્ટેશન 4 = 0.917 + 0.644 = 1.561 પર B.Sc

          સ્ટેશન 2 = 1.816 - 0.605 = 1.211 પર I.S           (iv) સ્ટેશન 5 પર I.S અને સ્ટેશન 6 પર I.S અને I.S સ્ટેશન 5 ર્ી સ્ટેશન 6
                                                               પર પડે છે.
       (ii) સ્ટેશન 2 નું R.L = 34.105
                                                               = 1.312 - 0.917 = 0.395
          સ્ટેશન 3 = 34.372 નું R.L
                                                               સ્ટેશન 6 = 35.668 - 0.395 = 35.273 નો R.L.
          સ્ટેશન 2 ર્ી સ્ટેશન 3 સુધીનો વધારો = 34.372 - 34.105 = 0.267m.
                                                            (v) સ્ટેશન 6 પર I.S અને સ્ટેશન 7 પર F.S ની સરખામર્ી કરો, સ્ટેશન 6
          સ્ટેશન 2 = 1.211 પર I.S
                                                               ર્ી 7 સુધી વધો = 1.312 - 1.184 = 0.128m.
          સ્ટેશન 3 = 1.211 - 0.267 = 0.944 પર I.S
                                                               સ્ટેશન 7 નું R.L = 35.273 + 0.128 = 35.401




       228
   243   244   245   246   247   248   249   250   251   252   253